Gugu Kongwa latishia ustawiwa
malisho va mifugo kanda va kati

Na Mbaraka Kambona

-. TAFTTI kutoka
ChuoKikuu cha
Kilimo cha Sokoine

(SUA) kwa kushirikiana na
Serikali, wamesema kunahaja
ya kuchukua hatua za haraka
kudhibiti kusambaa kwa
mmea wa Gugu Kongwaambao
umeonesha kuathiri kwa kiasi
kikubwa maeneo ya malisho
yaliyopo wilayaniKongwa na
mkoani Singida.
Hayoyalibainishwa na
wataalamuhao walipokutana
na wadau wengine wa sekta ya

juzikuwasilisha matokeoya
awalli ya utafiti waliofanya kujua
tabia za ukuajina usambaaji
wa mmea huoili kutafuta njia
fungamanishi za kupunguza
aukutokomeza kabisa mmea huo
ujulikanao Gugu Kongwa.

Alkizingumza katika
mkutanohuo, Mtafiti Kiongozi
kutoka SUA, Dk. Selemani Ismail
alisema utafiti wa GuguKongwa
ulilenga kujua tabia ya ukuaji
wake na kwa kiasi gani mmea
huounaoathiri malisho ya mifugo
umesambaa.

"Utafiti wa awalitulioufanya

kwa miaka miwili (2), ulilenga
kutafuta njia shirikishi
zakupunguza au kuangamiza
kabisa mmea huo wa Gugu
Kongwa ambao usambaaji
wakeumekuwa na athari kubwa
katika maeneo mengi ya malisho
hususan katika maeneo yaKanda
ya Kati na Mkoa wa Manyara,"
alisema DK. Ismail
Dk Ismail aliendeleakusema

Kuwa katika kutafuta njiaya
kudhibiti Gugu Kongwa, walifanya
utafiti nakupata mmea unaoitwa
Melia ambao umeonesha ufanisi
Katika kutokomeza usambaajiwa

Gugu Kongwa.
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WATATTTT kutoka Chuo Kikuu
cha Kilimo cha Sokoine (SUA)
kwa kushinkiana na Serikali
wamesema kuna haja ya ku-
chukua hatua za haraka za ku-
chibiti kusambaa kwa mmea wa
Gugu Kongwa ambao umeonesha
kuathin kwa ldasi kikubwa mae-
neo ya malisho yalivopo Wilayani
Kongwa na Mkoani Singida.
Hayo yalibainishwa na Wataal-
amu hao walipokutana na wadau
wengine wa Sekta ya mifugo ji-
jini Dodoma Oktoba 22, 2021 ku-
wasilisha matokeo ya awali ya
utafiti waliofanya kujua tahia za
ukuaji na usambaajl wa mmea
huo ili kutafuta njia fungamanishi

za kupunguza au kutokomeza ka-
bisa mmea huo ujulikanao Guu
Kongwa.

Akiongea katika Mkutano huo,
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Mtaliti Kiongozi kutoka SUA, DKL
Selemani Ismail alisera utafiti wa
Gugu Kongwa ulilenga kujua
tabia ya ukuaji wake na kwa kia-
si gani mmea huo unaoathiri mal-
isho ya Mifugo wmesambaa.

"Mafiti wa awali lulioufanya
kwa miaka miwili (2) ulilenga
kutaluta njia shirikishi za ku-
punguza au kuangamiza kabisa
mmea huo wa Guuu Kongwa am-
bao usambaaji wake umekuawa
na athari kubwa kallka maeneo
mengi ya malisho hususan ka-
tika maeneo ya Kanda ya Kati na
Mkoa wa Manvara," alisema DkL.
Ismail

Dkt. [smail aliendelea kusema
kuwa katika katafuta njia ya ku-
dhibiti Gurgu Kongwa walifanya
utafiti na kupata mmea unaoitwa
Melia ambio umeonesha ufanisi

katika kntokormeza usambaji wa
Cugu Kongwa
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“Utafiti wetn tuliufanya Wilay-
ani Kongwa kwa kushirikiana na
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TA-
LIRT) na IMlalmashauri ya Wilaya
yva Kongwa ili kulokomeza mmea
huo na kulinda malishe kwani
likiachwa liendelee  kusambaa
athard zake ni kubwa sana kwa
malisho ya mifugo,” aliongeza

Kaimu Mkurugenzi, Idara ya
Utafiti, Mafunzo na Huduma za
Ugani kuloka Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, Dkt. Kejerd Gillah
alisema kuwa Wizara kwa kush-
irikiana na wadau wengine inaji-
panga kuhakikisha matokeo hayo
ya utafiti yanakwenda kufanyiwa
kazi.

"Tumeona  athari kubwa  za
gugu  hili vamizi katika mae-
neo yelu ya malisho na hivyo ni
muhirmu Kulidhibiti mapema ili li-
sisababishe vhaba wa malisho na
kupunguza Uja katika wealishaji,”

‘E—T;‘LFPV|

- ﬁ;&
.! ';—:ﬂ; AE PP PE
I%.zu@.‘_fﬂ
Y — @

. Jﬁf i
_J._*z.‘u.t__:‘....!L

alisema Dkt. Gallah

MNave, Meneja wa Mluko wa
Kuendeleza Sayansi na Teknolo-
jia kutoka COSTECH, Ntufye
Mwakigonja alisema anaimani
kuwa utafiti huo utatatua changa-
moto hiyo  inayokabili malisho
nchini huku akiongeza kuwa
wao kama COSTECH wataende-
lea Kushirikiana na watalfiti hao ili
kuhakikisha matokeo hayo yana-
fanyiwa kazi kwa manufaa ya
Sekta ya mifugo nehini,

Aidha, Wadau wa Sekla ya
Mifugo waliohudhurna mkutano
huo walisema kuwa pamoja na
kuwepo changamoto zinazosaba-
bishwa na mmea huo katika mal-
isho ya mifugo, watafili hao waen-
delee kufanya ulafiti kuangalia
mlizamo chanya amb&ao unaweza
kusaidia jamii kutumia faida zina-
zoweza Kupatikana zilokanazo na
Guru Kongwa.
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Watafiti SUA waonya kuenea magugu kongwa

Na Mbaraka Kambona

ATAFITI kutoka

Chuo Kikuu

cha Sokoine cha
Kilimo (SUA) wamesema
kuna haja ya kuchukua
hatua za haraka kudhibiti
kusambaa kwa mmea
wa gugu kongwa am-
bao umeathiri kwa kiasi
kikubwa maeneo ya mal-

~ isho ya mifugo wilayani

Kongwa na mkoani
Singida.

Wataalamu hao walitoa
tahadhari hiyo walipoku-
tana na wadau wa sekta ya
mifugo jijini Dodoma ku-
wasilisha matokeo ya awali
ya utafiti waliofanya kujua
tabia za ukuaji na usambaaji
wa mmea huo.

Mtafiti Kiongozi kutoka
SUA, Dk Selemam Isma.ll
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alisema utafiti wa gugu
kongwa ulilenga kujua tabia
ya ukuaji wake na kwa kiasi
gani unaoathiri malisho ya
mifugo.
“Utafiti wa awali
tulioufanya kwa miaka
miwili ulilenga kutafuta njia
shirikishi za kupunguza au
kuangamiza kabisa mmea
huo ambao usambaaji wake
umekuwa na athari kubwa
katika maeneo mengi ya mal-
isho hususan katika maeneo
ya Kanda ya Kati na mkoa
wa Manyara,” alisema.

Dk Ismail alisema katika
kutafuta njia ya kudhibiti
gugu kongwa, walifanya
utafiti na kupata mmea
unaoitwa melia ambao
umeonesha ufanisi katika
kutokomeza usambaaji wa

ugu konpwa,
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fanya wilayani Kongwa kwa
kushirikiana na Taasisi ya
Utafiti wa Mifugo (Taliri)

na Halmashauri ya Wilaya
ya Kongwa ili kutokomeza
mmea huo na kulinda mal-
isho kwani likiachwa lien-
delee kusambaa athari zake
ni kubwa sana kwa malisho
ya mifugo,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi,
Idara ya Utafiti, Mafunzo na
Huduma za Ugani kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Dk Kejeri Gillah alisema wiz-
ara hiyo kwa kushirikiana na
wadau wengine inajipanga
kuhakikisha matokeo hayo
ya utafiti yanakwenda ku-
fanyiwa kazi.

“Tumeona athari kubwa
za gugu hili vamizi katika
maeneo yeltu ya malisho,
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uhaba wa malisho ya mifugo
na kupunguza tija katika
uzalishaji,” aliserna.

Meneja wa Mfuko wa
Kuendeleza Sayansi na
Teknolojia (Costech), Ntufye
Mwakigonja alisema ana
imani utafiti huo utatatua
changamoto hiyo inayokabili
malisho ya mifugo nchini.

Alisema Costech itaende-
lea kushirikiana na watafiti

hao ili kuhakikisha matokeo
hayo yanafanyiwa kazi kwa

manufaa ya sekta ya mifugo

nchini.

Wadau wa sekta ya
mifugo waliochudhuria
mkutano huo waliwataka
watafiti hao waendelee
kufanya tafiti kuangalia
namna wanaweza kusaidia ja

mii kutumia
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Sua, Serikali kuthibiti gugu kongwa

wiwandishl Wetu, Mwananchi
mwananchipapers fmwananchl.cotz

Morogore. Watafiti wa Chuo
Kikuu cha Kilimo cha Sokoine
(Sua), kwa kushirikiana na Serikali
wamesema kuna haja ya kuchukua
hatua za haraka kudhibiti kusam-
baa kwa mmea wa gugu kongwa
ambao umeonyesha kuathiri mae-
neo ya malisho wilayani Kongwa
mkoani Dodoma na Singida.

Waraalamu hao walisema hayo
jana walipokutana na wadau wa
sekta ya mifugo kutoka Dodoma
bwa lengo la kuwasilisha matokeo
ya awall ya utafiti walioufanya.

Aklzungumza katika mkutano
hue, Mtafti Kiongozi kutoka Sua,
Dk Selernani Ismail alisema utafiti
wa guzu kongwa ulilenga kujua
tahia ya ukuajl wake na kwa kiasi
gani unaathin malisho ya rmifugn,

“Utafiti wa awall tulioufanya

Twa miakn miwill ulilenga kuta-
futa njia shirikishi za kupunguza
au kuangamiza kabisa mmea huo
ambao usambaaji wake umekuwa
na athari kubwa katika maeneo
mengi ya malisho hasa katika
maeneo ya Kanda ya Katino Mkoa
wa Manyara,” alisema Dk Ismail.

Kalmu Mkurugenzi, Idara ya
Utafiti, Mafunzo na Huduma za
Ugani kutoka Wizara ya Mif-
ugo na Uvuvi, Dk Kejeri Gillah
alisema wizara kwa kushirikiana
na wadau wengine inajipanga
kuhakikisha matokeo hayo vya
utafiti yvanakwenda kufanyiwa
kazi,

Meneja wa Mfuko wa Kuendele-
za Sayansi na Teknolojia kutoka
Costech, Ntufye Mwakigonja alise-
ma anaimani utaiti huo utatatua
changamoto hiyo inayokabili mal-
isho nehini,

“Tumeona
athari
kubrwa 22
gugu hill
vamizl
katika mas-
neo yetu

ya malisho,
hlvya ni
muhimu
hulidhibiti
mapema

i lisisaba-
bishe uhaba
wa mallsho
na hupun-
guza thja
katika ural-
ishajl”

Dk Kelerl
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